
BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

12023



BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

2 2023

YALIYOMO

38

ALAT WATAKIWA 
KUJIRIDHISHA NA 
WAZABUNI 

Lorem 
ipsum dolor 
sit amet, 
consec-
tetuer adipi

9

SERA YA TAIFA YA MILIKI 
UBUNIFU YAJA 4

Fahamu umuhimu wa 
Kampuni kuwasilisha 
taarifa za Wamiliki 
Manufaa 



BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

32023

TAHARIRI

Toleo  la tano la jarida hili 
ni muendelezo wa majarida 
yanayotolewa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA). 
Jarida hili limejikita katika kutoa 
elimu na taarifa za majukumu na 
shughuli mbalimbali zinazoendelea 
kutekelezwa kwa kuzingatia 
maboresho yanayofanyika ili 
kuimarisha utendaji kazi na utoaji 
wa huduma kwa ufanisi na weledi. 
Naamini kupitia jarida hili wateja 
na wadau wetu watapata fursa ya 
kuelewa jitihada zinazofanywa na 
BRELA katika kuhakikisha huduma 
zetu zinapatikana kwa urahisi, ubora 
na kwa gharama nafuu. Pia, kuwa 
sehemu ya utatuzi wa changamoto 
zinazowakabili wafanyabiashara 
ikiwa ni pamoja na kujenga mazingira 
wezeshi na rafiki ya kibiashara hapa 
nchini. 

Jarida hili limesheheni taarifa 
mbalimbali, makala za elimu na 
mafanikio ya utekelezaji wa majukumu 

Ujumbe wa Afisa Mtendaji Mkuu

BODI YA UHARIRI

Andrew Mkapa
Mwenyekiti

Roida Andusamile
Katibu

Wajumbe

na shughuli zilizotolewa na BRELA 
katika robo ya mwisho ya mwaka 
wa fedha 2022/2023. BRELA 
imeendelea kuboresha utoaji 
wa huduma za usajili, ulinzi na 
kutoa elimu na mafunzo kwa 
makundi mbalimbali, wakiwemo 
wafanyabiashara, wahadhiri na 
wanafunzi wa vyuo vikuu na vya 
kati kama vile; Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustino cha Tanzania 
(SAUT), Chuo cha Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT), Chuo Kikuu cha 
Afya Bugando (CUHAS-Bugando) 
na Chuo cha Kiislamu cha 
Morogoro na vyuo vya mafunzo 
ya ufundi stadi (VETA) pamoja na 
shule za sekondari.

BRELA imeendelea kuwajengea 
uwezo watumishi kwa kushiriki 
mikutano, warsha, makongamano 
na semina mbalimbali za kitaifa, 
kikanda na kimataifa ili kuongeza 
ufanisi na tija kwenye utendaji kazi. 
Pia, kama namna ya kuendana 
na wakati kwa kuzingatia ukuwaji 
wa kasi wa uchumi, sayansi na 
teknolojia duniani.

BRELA inashirikiana na wadau 
wake wa  kimkakati wakiwa 
ni pamoja na wawekezaji, 
wafanyabiashara na wajasiriamali 
kwa ujumla kwenye mashauriano 
na vikao kazi ili kuhakikisha 
malengo ya BRELA yanafikiwa 
kwa mujibu wa Mpango Mkakati 
wa Wakala wa mwaka 2021/22 
-2025/26 (Strategic Plan 
2021/22 -2025/26). 

BRELA imefanikiwa kukutana 
na wahariri wa vyombo vya habari 
ambao ndiyo daraja la taarifa na 

mawasiliano kati yetu na umma 
ili kuwajengea uelewa mpana 
wa majukumu na shughuli za 
BRELA pamoja na dhana mpya ya 
Umiliki Manufaa na utekelezaji wa 
Kanuni zake. Sambamba na hilo, 
BRELA inaendelea kuhamasisha 
umma umuhimu wa kurasimisha 
biashara na kufanya sajili 
mbalimbali chini ya Sheria 
zinazosimamiwa na Taasisi. Pia, 
kukumbushia wafanyabiashara 
wajibu wao wa kuhuisha taarifa 
zao, kuwasilisha mizania ya 
mwaka pamoja na kupata leseni 
za biashara na viwanda.

BRELA inaendelea na jitihada 
za kuhamasisha na kuelimisha 
umma kwa kutumia mitandao ya 
kijamii, kuandaa makala na vipindi 
maalumu vya televisheni na redio 
ili kuongeza uelewa miongoni 
mwa wananchi kuhusu umuhimu 
wa kurasimisha biashara, kusajili 
Alama na kulinda vumbuzi nchini. 

Toleo hili lina mkusanyiko 
wa taarifa za utekelezaji wa 
majukumu ya BRELA kupitia idara 
na vitengo, ikiwemo hafla maalum 
ya kuwapongeza watumishi 
walioonesha uhodari wao katika 
utendaji kazi kwa mwaka huu. 
Katika masuala ya usajili na ulinzi 
wa vumbuzi mbalimbali nchini, 
BRELA inabeba sura pana kitaifa, 
kikanda na kimataifa kwa kuwa 
moja ya taasisi muhimu katika 
kuhamasisha uwekezaji nchini.  
Tunakutakia usomaji mwema wa 
jarida hili. 

Bw. Godfrey Nyaisa 
Afisa Mtendaji Mkuu BRELA

Meinrad Rweyemamu
Tawi Kilumile

Abdulrahman Songoro
Neema Kitala
Tulizo Mpina
Alpha Nuhu
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Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ipo katika hatua za mwisho 
za maandalizi ya  Sera ya Taifa ya 
Miliki Ubunifu (National Intellectual 
Property Policy) 

Kauli hii imetolewa na  Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah  
aliyemwakilisha Mheshimiwa Waziri 
wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
katika Maadhimisho ya siku ya Miliki 
Ubunifu yaliyoratibiwa na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na kufanyika katika Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa  cha 
Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam. 

Dkt. Abdallah alisema kuwa 
kukamilika kwa Sera hii kutasaidia 

Sera ya Taifa ya Miliki Ubunifu yaja

Na Theresa Chilambo kutoa miongozo itakayoimarisha 
miundo ya kisheria na kitaasisi 
katika kusimamia masuala ya Miliki 
Ubunifu, kuwa na taratibu rahisi na 
wezeshi za sajili na ulinzi mbalimbali, 
kuimarisha ulinzi zaidi na kuongeza 
maeneo mapya ya ulinzi wa Miliki 
Ubunifu.

“Serikali chini ya uongozi mahiri 
wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, inaendelea 
kutekeleza mikakati mbalimbali 
hususan utekelezaji wa malengo ya 
Mpango wa Kuboresha Mazingira 
ya Biashara (Blueprint), ili kuweka 
mazingira bora na wezeshi katika 
sekta zote ikiwa ni pamoja na eneo la 
Miliki Ubunifu ambalo linakuwa kwa 
kasi duniani”, alisisitiza Dkt. Abdallah

Aliongeza kuwa Serikali imeanza 
mchakato wa kufanya mapitio 
ya Sheria mbalimbali za Miliki 
Ubunifu kwa kuwa baadhi ya 
Sheria hizo zimepitwa na wakati 
na  baadhi ya maeneo  hayalindwi 
kisheria,   hivyo itakapokamilika 
usimamizi wa masuala ya Miliki 
Ubunifu utakuwa rafiki na wezeshi 
kwa wafanyabiashara kwa ajili ya 
kuchochea maendeleo ya kiuchumi 
kwa ujumla.

Kwa upande wake,   Mjumbe wa 
Bodi ya Ushauri ya BRELA, Bi. Judith 
Kadege,  ambaye alimuwakilisha 
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, alisema 
kuwa mfumo wa usajili wa ulinzi wa 
Miliki Ubunifu Tanzania utasaidia 
kuweka ulinzi katika ubunifu 
unaofanywa na wafanyabiashara 
na wabunifu mbalimbali hasa 
katika kipindi ambacho teknolojia 
inaendelea kukua kwa kasi. 

Awali akizungumza katika 
maadhimisho  hayo, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa  BRELA Bw. Godfrey  
Nyaisa, alisema kuwa Taasisi 
itaendelea kuboresha mifumo 
yake ya ndani ya sajili na kuweka  
mikakati mizuri ya kuboresha 
huduma wanazotoa na  kuvutia 
zaidi wabunifu wa kazi mbalimbali 
ili kuongeza idadi ya sajili na linzi 
za kazi zao pamoja na kuhakikisha 
wabunifu hao wanapata 
manufaa ya kazi hizo.  Mikakati 
hiyo ni pamoja na uanzishaji wa 
maadhimisho hayo, mashindano 
na Tuzo za Miliki Ubunifu nchini 
ambayo yanategemewa kuanza  
hivi karibuni, kushirikiana na 
kutembelea wadau wa Miliki 
Ubunifu kama vile Taasisi na Vyuo 
pamoja na shule ili kutoa elimu ya 
Hataza na masuala mengine ya 
Miliki Ubunifu.  

Bw. Nyaisa alisema lengo  ni 
kuhakikisha kuwa Miliki Ubunifu 
inatumika kama chachu ya ukuaji 
wa uchumi wa mtu binafsi na Taifa 
kwa ujumla kutokana na umuhimu 
wake katika maendeleo.  

Kwa mwaka 2023 maadhimisho 
ya Miliki Ubunifu yamebeba kauli 
mbiu isemayo “Wanawake na Miliki 
Ubunifu: Kuongeza kasi ya Ubunifu 
katika Biashara”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uwekezaji,Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil 
Abdallah

“Serikali chini ya uongozi mahiri wa Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, inaendelea kutekeleza mikakati 
mbalimbali hususan utekelezaji wa malengo ya Mpango 

wa Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint), 
ili kuweka mazingira bora na wezeshi katika sekta 

zote ikiwa ni pamoja na eneo la Miliki Ubunifu ambalo 
linakuwa kwa kasi duniani”, alisisitiza Dkt. Abdallah
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Watumishi wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), 
wametakiwa kufanya kazi kwa 
bidii ili kuhakikisha malengo 
yaliyowekwa yanafikiwa katika muda 
uliobaki kufikia mwisho wa mwaka 
2022/2023.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Bw. Godfrey Nyaisa, alisema hayo 
wakati wa hafla fupi ya kuwapongeza 
watumishi hodari pamoja na 
watumishi wote, iliyofanyika katika 
ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam.

“Ndugu watumishi, BRELA 
imefanikiwa kujijengea heshima 
na imani kwa Serikali na wananchi 
kutokana na kutoa huduma bora, 
kwa haraka na kwa urahisi, kwa 
kutumia mifumo ya TEHAMA, hivyo 
kuwezesha kutimiza malengo yake 
kwa asilimia 100% au zaidi kila 
mwaka” alisema Bw. Nyaisa.

Aidha, Bw. Nyaisa alisisitiza 
kwamba ni jambo muhimu kwa 
BRELA kuendelea kutunza heshima 
na imani hiyo kwa kufanya kazi kwa 
bidii na kuwaelekeza wakurugenzi 
na wakuu wa vitengo kuhakikisha 

malengo yote waliojipangia 
yanakamilika kwa muda uliopangwa.

Akitaja mafanikio yaliyofikiwa katika 
kipindi cha mwaka 2022/2023 
ambao unaelekea ukingoni, 
yametokana na mchango wa 
watumishi wote wa BRELA na kutaja 

Chapeni kazi kwa bidii kufikia malengo - Nyaisa
Na Christina Njovu baadhi ya mafanikio yaliyofikiwa 

katika utekelezajii wa malengo hayo 
hadi kufikia Mei 9, 2023, kuwa 
BRELA imefanikiwa kukusanya kiasi 
cha TZS.Bilioni 25,237,269,777 
kati ya lengo iliyojiwekea hadi kufikia 
mwezi Juni, 2023 la kukusanya 
TZS Bilioni 28,904,217,240, kiasi 
hicho.cha fedha ni sawa na asilimia 
87 ya lengo lililowekwa kwa mwaka. 

Alieleza kuwa mafanikio hayo 
yanatokana na BRELA kusajili 
Kampuni 12,398 kati ya 13,100 
sawa na asilimia 95, Majina ya 
Biashara 23,075 kati ya 25,000 
sawa na asilimia 92, Hataza 53 
kati 35 sawa  na asilimia 151, 
kutoa Hataza 16 kati ya 35,  sawa 
na asilimia 46, maombi ya Hataza 
yaliyowasilishwa kupitia ARIPO ni 
212 kati ya 650 sawa na asilimia 
33, Alama za Biashara na Huduma 
3,272 kati ya 4,120 sawa na 
asilimia 79, kutoa Leseni za 
Viwanda 160 kati ya 200 sawa na  
asilimia 80, kutoa vyeti vya Usajili 
wa Viwanda 35 kati ya 44 sawa 
na asimia 80, kutoa Leseni za 
Biashara 13,327 kati ya 13,750 
sawa na  asilimia 97.

“Ndugu watumishi, BRELA 
imefanikiwa kujijengea 
heshima na imani kwa 
Serikali na wananchi 

kutokana na kutoa huduma 
bora, kwa haraka na kwa 

urahisi, kwa kutumia 
mifumo ya TEHAMA, 

hivyo kuwezesha kutimiza 
malengo yake kwa asilimia 
100% au zaidi kila mwaka” 

alisema Bw. Nyaisa.

Bw. Godfrey Nyaisa
Afisa Mtendaji  Mkuu wa BRELA 

HABARI
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Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Mhe. 
Hanafi Msabaha ameipongeza 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), kwa kutekeleza 
Mpango wa kuboresha mpango 
mazingira ya biashara (MKUMBI). 

Mhe. Msabaha alibainisha hayo 
wakati akifungua mafunzo ya siku 
tatu ya Maafisa Biashara kutoka 
katika Mikoa 10 ya Tanzania Bara 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mtwara Mhe. Kanali Ahmed Abbas 
Ahmed.

Alieleza kuwa mafunzo hayo 
ni muhimu, hasa kwa kuzingatia 
kwamba Serikali ya Awamu ya 
Sita imedhamiria kuboresha na 
kuimarisha mazingira ya biashara 
nchini, ili kuendana na azma ya 
kufanya mageuzi ya kiuchumi.

“Nawapongeza sana BRELA kwa 
kuandaa na kuratibu mafunzo haya 
muhimu kwa Maafisa Biashara, 

ikiwa pia ni njia mojawapo ya 
utekelezaji wa “Blue Print” yenye nia 
ya kuboresha mazingira ya biashara 
nchini. Juhudi hizi ni nzuri na zitaleta 
matokeo chanya katika ukuaji wa 
biashara na uwekezaji nchini”, 
alisema Mhe. Msabaha.

Aidha alibainisha matarajio yake 
kuhusu mafunzo yanayotolewa 
kuwa yatasaidia Maafisa Biashara 
kubadili fikra na mitazamo na kuwa 
watoa huduma na msaada kwa 
wafanyabiashara.

Awali akizungumza na washiriki 
wa mafunzo hayo kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Kaimu 
Mkuu wa Sehemu  ya Leseni za 
Biashara, Bw. Tawi Kilumile alieleza 
kuwa lengo kuu ni kuwajengea uwezo 
Maafisa Biashara  kusimamia Sheria 
ya Leseni za Biashara (Sura 208) na 
Sheria ya Taifa ya Usajili wa Leseni 
za Viwanda (Sura 46), kwa ufasaha 
wanapotekeleza majukumu yao na 
hatimaye kuboresha mazingira ya 

kufanya biashara nchini.
Alitoa rai kwa maafisa kutokujikita 

katika ukusanyaji mapato kama 
ilivyokuwa hapo awali, bali 
kuwa marafiki na washauri wa 
wafanyabiashara kwani kukua kwa 

Mtwara wapongeza uboreshaji mazingira ya biashara

Na Nehemia Mihayo

Baadhi ya maafisa biashara kutoka katika mikoa 10 ya Tanzania Bara wakifuatilia mafunzo juu ya Usimamizi wa   
Sheria ya Leseni za Biashara (Sura 208) na Sheria ya Taifa ya Usajili wa Leseni za Viwanda (Sura 46), mkoani 
Mtwara.

“Sheria hii inatafsiri 
yake, kuanzia kifungu cha 
kwanza (1) hadi cha 34. 

Pia imeonyesha majukumu 
ya kila anayehusika katika 
kutekeleza Sheria hii, hivyo 
ni vyema tukaielewa vizuri 
na endapo kuna eneo lenye 

changamoto ni  vyema 
kuuliza ili kupata uelewa 
wa pamoja” alieleza Bw. 

Kilumile.

HABARI
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biashara ndiyo kuongezeka kwa 
mapato ya Serikali kupitia kodi na 
tozo mbalimbali.

Katika mafunzo hayo Maafisa 
Biashara walipitishwa katika vifungu 
34 vya Sheria ya Leseni za Biashara 
(Sura 208) ili kuelewa tafsiri yake 
na namna ya kuvisimamia wakati 
wa utetekelezi wa majukumu katika 
maeneo yao ya kazi.

 Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Leseni 
za Biashara kutoka BRELA, Bw. Tawi 
Kilumile alieleza kuwa Sheria hiyo 
ndio mwongozo mkuu wa utekelezaji 
wa majukumu yao kwakuwa umetoa 
uelekeo kuhusu nini cha kufanyika 
katika kila hatua.

“Sheria hii inatafsiri yake, kuanzia 
kifungu cha kwanza (1) hadi cha 
34. Pia imeonyesha majukumu ya 
kila anayehusika katika kutekeleza 
Sheria hii, hivyo ni vyema tukaielewa 
vizuri na endapo kuna eneo lenye 
changamoto ni  vyema kuuliza ili 
kupata uelewa wa pamoja” alieleza 
Bw. Kilumile.

Alieleza kuwa tangu kupitishwa 
kwa Sheria hiyo kwa mara ya 
kwanza mwaka 1972,  imefanyiwa 
mabadiliko mara kadhaa, ili 
kuendana hali iliyopo hivi sasa, hivyo 
ni muhimu kuipitia mara kwa mara 

na kuielewa vizuri.
 Kwa upande wake Afisa Leseni 

kutoka BRELA, Bw. Peter Riwa,  
aliwataka Maafisa Biashara kutumia 
mbinu mbadala za kuwahamasisha 
wafanyabiashara kutii sheria na 
kuwa na Leseni badala ya kufungia 
biashara zao.

Alieleza kuwa ni vyema 
wafanyabiashara wakaelimishwa 
kuhusu Sheria hii ili wafahamu kuwa 
kuna faini kwa mujibu wa sheria kwa 
kutokuwa na Leseni hivyo ni vyema 
kutii sheria ili kuepuka Usumbufu.

Akichangia mada katika mafunzo 
hayo,  Afisa Leseni kutoka  BRELA, 
Bw. Koyan Aboubakari, aliwataka 
Maafisa Biashara kuwasaidia 
wafanyabiashara kufahamu jinsi ya 
kupata mahitaji muhimu kwa ajili ya 
kupata Leseni badala ya kukataa 
maombi yao.

Mahitaji hayo ni pamoja na 
namba ya Kitambulisho cha Taifa 
ya mwombaji wa leseni, namba ya 
Utambulisho wa Mlipakodi (TIN), 
Uthibitisho wa sehemu ya kufanyia 
biashara kama mkataba wa pango, 
leseni ya makazi au hati. 

Mahitaji mengine ni hati ya 
kuonyesha kutodaiwa kodi (Tax 
Clearance Certificate) Kibali kutoka 

mamlaka ya udhibiti (Kutegemea na 
aina ya biashara).

Kwa kufanya hivyo watakuwa 
wanafanikisha lengo kuu la serikali 
la kukuza biashara na kutengeneza 
mazingira rafiki ya biashara na 
uwekezaji.

Maafisa Biashara walioshiriki 
katika mafunzo hayo ni kutoka Mikoa 
ya Lindi, Ruvuma, Njombe, Iringa, 
Songwe, Mbeya, Pwani, Morogoro  
Dar es Salaam na Mtwara.

“Nawapongeza sana BRELA 
kwa kuandaa na kuratibu 

mafunzo haya muhimu kwa 
Maafisa Biashara, ikiwa 
pia ni njia mojawapo ya 

utekelezaji wa “Blue Print” 
yenye nia ya kuboresha 
mazingira ya biashara 

nchini. Juhudi hizi ni nzuri 
na zitaleta matokeo chanya 
katika ukuaji wa biashara na 

uwekezaji nchini”, alisema 
Mhe. Msabaha.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imewafikiwa 
wahadhiri pamoja na wanafunzi zaidi 
ya 2,000 katika zoezi la kutoa elimu 
ya Miliki Ubunifu  katika Vyuo Vikuu 
na Chuo cha Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), jijini Mwanza.

Katika mafunzo hayo yaliyofanyika 
hivi karibuni Wahadhiri  pamoja na 
Wanafunzi walielekezwa kuhusu 
huduma zinazotolewa na BRELA, 
upande wa Alama za Biashara na 
Huduma pamoja na Hataza

Akielezea huduma zinazotolewa 
na BRELA kwa Wahadhiri pamoja 
na Wanafunzi wa Chuo VETA , 
Afisa Mwandamizi kutoka  BRELA, 
Bw. Raphael Mtalima aliwataka 
Wahadhiri hao wanapowafundisha   
wanafunzi wasisite kuwakumbusha 

Elimu Miliki Ubunifu yawafikia wanachuo Mwanza
Na Sheila Mfunami kuwa watakaporasimisha biashara 

zao itawafungulia wigo wa 
kutambulika na mamlaka mbalimbali 
na pia kuwawezesha kukopesheka 
katika Taasisi za kifedha.

 BRELA inaendelea na kampeni ya 
kutoa elimu katika Vyuo mbalimbali 
nchini ili kukuza uelewa wa masuala 
ya Miliki Ubunifu  pamoja na huduma 
zote zinazotolewa na Wakala.

Kampeni hii ya kutoa elimu kwa 
Wanafunzi vyuoni ni endelevu 
ambayo ilianza rasmi Mkoani Mbeya 
na kufuatiwa na mkoa wa Mwanza 
na itaendelea katika mikoa mingine 
nchini, lengo kuu ni kuhakikisha elimu 
hii inawafikia Wanafunzi wengi zaidi  
waliopo vyuoni.

Mafunzo ya Miliki Ubunifu  Jijini 
Mwanza, yalifanyika  katika Chuo 
Kikuu cha Kikatoliki cha Afya na 

Baadhi ya wanafunzi wa Chuo cha Ufundi Stadi VETA cha jijini Mwanza, wakifuatilia mafunzo ya Miliki 
Ubunifu yaliyotolewa na BRELA chuoni hapo.

Sayansi  Mwambata-Bugando, Chuo 
Kikuu cha Mtakatifu Augustino 
(SAUT), Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE), Shirika la kuhudumia Viwanda 
Vidogo ( SIDO), pamoja na Chuo cha 
VETA.

 BRELA inaendelea na 
kampeni ya kutoa elimu 
katika Vyuo mbalimbali 

nchini ili kukuza uelewa wa 
masuala ya Miliki Ubunifu  
pamoja na huduma zote 
zinazotolewa na Wakala.

HABARI
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Wajumbe wa Jumuiya ya Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) wametakiwa kujiridhisha 
na Kampuni wanazoingia nazo mikataba ya 
kutoa huduma katika maeneo yao ili kuepuka 
migogoro isiyo ya lazima.
Rai hiyo ilitolewa na Afisa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa alipokuwa 
akiwasilisha mada katika mkutano wa 37 wa 
ALAT uliofanyika kwenye Ukumbi wa Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa (AICC), Jijini Arusha.
Bw. Nyaisa alieleza kuwa, bado kuna 
changamoto katika Tawala za Mikoa ya  kuingia 
mikataba na taasisi ambazo hazitambuliki 
kisheria au ambazo hazijakidhi vigezo. Hali hii 
inasababisha upotevu mkubwa  wa rasilimali 
za Taifa.
“Mnapotaka kuingia mikataba na Kampuni 
yeyote ni muhimu kujiridhisha kwa kujua kama 
Mzabuni huyo ni halali, kwa kuangalia kama 
anawasilisha mizania ya kila mwaka, wanahisa 
wake ni watu gani pamoja na anuani zao ili 
kujiridhisha”, alieleza Bw. Nyaisa.
Aliongeza kuwa mara kadhaa kumekuwa 
na malalamiko kutoka kwa halmashauri 
mbalimbali kuingia katika migogoro na 
wazabuni ambao kimsingi hawakutakiwa 
kuwapa zabuni kama wangepata taarifa zao 
kutoka BRELA.
Bw. Nyaisa alieleza kuwa, BRELA imewekeza 
nguvu nyingi kutoa mafunzo kwa Maafisa 
Biashara nchi nzima ili kuwajengea uwezo 
kuhusu utekelezaji wa  Sheria ya Leseni za 
Biashara.
“Wakala imekamilisha awamu ya kwanza ya 
mafunzo kwa Maafisa Biashara wa mikoa 
26 ya Tanzania Bara kwa awamu ya kwanza. 
Utekelezaji wa awamu ya pili umeanza kwa 
Maafisa ambao hawakupata mafunzo katika 
awamu ya kwanza na mpaka sasa mikoa kumi 
(10) imefikiwa.
Wito wangu kwenu ni kwamba muwatumie 
vizuri Maafisa hao ili kuchochea urasimishaji 
wa biashara na kuweka mazingira mazuri ya 
uwekezaji na uanzishwaji wa biashara nchini”, 
alifafanua Bw. Nyaisa.
BRELA ilishiriki katika Mkutano huo ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa mpango mkakati 
wake wa ellimu kwa umma.

ALAT watakiwa kujiridhisha na wazabuni 

Bw. Godfrey Nyaisa  Afisa Mtendaji  Mkuu wa BRELA 
akiwasilisha mada kwenye mkutano wa ALAT 
uliofanyika Arusha

Na Nehemia Mihayo

HABARI
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Na Sheila Mfunami

Gwajima aipongeza BRELA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na wenye Mahitaji  Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima 
(kushoto) akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano Bi. Roida Andusamile, juu ya huduma 
zinazotolewa na BRELA alipotembelea banda la BRELA kwenye maadhimisho ya Wiki ya Barcode Kitaifa Mnazi 
Mmoja jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Wenye 
Mahitaji  Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy 
Gwajima (Mb), ameipongeza Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), kwa kuwa  kidigitali na 
kutoa huduma bora  kwa wananchi.

Waziri Gwajima ametoa pongezi 
hizo  alipotembelea banda la BRELA 
katika maadhimisho ya Wiki ya 
Barcode Kitaifa,  yaliyofanyika katika 
viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Dar es 
Salaam.

Mhe. Gwajima alisema 
amefurahishwa   na huduma 
nzuri wanayopatiwa wadau 
wanaofika katika banda la BRELA, 
ambayo itaongeza idadi kubwa ya 

wafanyabiashara waliorasimisha  
biashara.

“Nimefurahishwa sana na huduma 
nzuri inayotolewa na BRELA, hivyo 
basi wafanyabiashara ambao bado 
hawajarasimisha biashara zao ni 
vyema wakafuata taratibu sahihi za 
sajili,” alisisitiza Mhe. Gwajima.

Aidha Mhe.  Waziri   alitoa wito 
kwa wananchi  kuchangamkia fursa 
na kurasimisha Biashara zao.

Katika maadhimisho hayo 
yaliyokwenda sambamba na 
maonesho ya wajasiriamali, BRELA 
ilitumia fursa hiyo kuwahamasisha 
wadau kurasimisha biashara zao 
huku ikiendelea kutoa usaidizi 
katika mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao pamoja na kutoa huduma 
za papo kwa papo.

“Nimefurahishwa sana na 
huduma nzuri inayotolewa 

na BRELA, hivyo basi 
wafanyabiashara ambao 
bado hawajarasimisha 
biashara zao ni vyema 

wakafuata taratibu sahihi 
za sajili,” alisisitiza Mhe. 

Gwajima.

HABARI
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imetoa tuzo 
kwa Wabunifu sita wa Kitanzania 
ikiwa njia mojawapo ya kutambua 
mchango wao katika ukuaji wa sekta 
ya biashara na afya nchini. 

Tuzo hizo zilitolewa na Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Dkt. Hashil Abdallah kwa niaba 
ya Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, katika maadhimisho 
ya Siku ya Miliki Bunifu Duniani  
iliyofanyika katika ukumbi wa Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam.

Tuzo ya kwanza ilienda kwa Eliot 
Company Ltd. mfanyabiashara 
mwenye Alama ya Biashara ya 
“Active Mama” ambapo bidhaa yake 
ilisajiliwa mwaka 2018 na bidhaa 
yake imekaa sokoni kwa miaka saba 
sasa na   imesambaa katika mikoa 
26. Hadi sasa amefanikiwa kutoa 
ajira kwa watu 25.

Tuzo ya pili ilienda kwa mmiliki wa 
kampuni ya Natureripe Kilimanjaro 
Ltd. Mfanyabiashara mwenye 
alama ya biashara ya Natureripe 
iliyosajiliwa mwaka 2006 na imekaa 
sokoni kwa miaka 23. Bidhaa hizo 
kwa sasa zinapatikana ndani na 
nje ya nchi ya Tanzania kama vile 
Dubai, Qatar, Australia, Uingereza 
na ameweza kutoa ajira kwa watu 
43. Kampuni hiyo pia imefanikiwa 
kutunza mazingira kwa kupanda miti 
na kutumia mabaki yanayotokana 

na malighafi zilizotumika kwa 
ajili ya kuboresha mazingira kwa 
maendeleo endelevu.

Tuzo ya tatu ilitolewa kwa Bw. 
Emmanuel Mushi akiwa ni Mbunifu 
aliyetumia Miliki Ubunifu (Hataza) 
kwa ajili ya kusaidia jamii. Bw. Mushi 
alivumbua Automatic Modified 
Neonatal Incubator iliyosajiliwa 
mwaka 2020. Vumbuzi yake 
imesaidia kuwakuza watoto njiti 
2,000.

 Uzinduzi wa kifaa chake ulifanyika 
na Taasisi ya Costech 2019. Hataza 
yake hadi sasa inatumika katika 
mkoa wa Manyara.

Tuzo ya nne ilitolewa kwa kampuni 
ya LAMATA Village Entertainment 
inayoongozwa na Bi. Leah 
Mwendamseke maarufu  kwa jina la  
LAMATA. Tuzo yake imetambulika 
kama mbunifu aliyewawezesha 
wengine kupitia Miliki Ubunifu kwa 
kutoa ajira kwa watu 100  na  kukuza 
kipato kupitia filamu ya Jua Kali.

Tuzo ya tano ilitolewa kwa  Fahamu 
Sheria Foundation  kwa ubunifu wa 
kuwa na mfumo wa Sheria Kiganjani. 
Alisajili alama ya biashara mwaka 
2021 na amefanikiwa kutumia 

aina mbili za Miliki Ubunifu ambazo 
ni Alama za Biashara na Hatimiliki. 
Mawanda ya umiliki umejikita katika 
kulinda alama za biashara na taarifa 
za TEHAMA. Bunifu zao zimejikita 
katika kutoa huduma kwa watu wa 
kipato cha chini na wamefanikiwa 
kuwafikia watu mbalimbali wakiwa 
na malengo ya kufikia watu milioni 
mbili.

Tuzo ya Sita ilitolewa kwa mmiliki 
wa kampuni ta NN General Supplies 
yenye alama ya biashara ya HQ . 
Kupitia bidhaa zake, imesaidia jamii 
kwa kusambaza taulo za kike kwa bei 
nafuu. 

Dkt. Abdallah aliwapongeza 
wabunifu waliopata tuzo na na 
kusisitiza kuwa tuzo hizo ziwe chachu 
ya kukuza ubunifu katika biashara 
ili wengine waone umuhimu wa 
kuendeleza na kukuza ubunifu katika 
shughuli za kibiashara na maisha ya 
kila siku.

BRELA itaendelea kuhamasisha 
wafanyabiashara kusajili Alama za 
Biashara na Huduma na wavumbuzi 
kupata Hataza ili kazi zao ziweze 
kulindwa kisheria.

BRELA yawatambua Wabunifu
Na Theresa Chilambo

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah 
akimkabidhi tuzo mwakilishi wa Kampuni ya LAMATA 
Village Entertainment aliyewainua na kuwawezesha watu wengine kupitia 
Hakimiliki kwa kuongeza ajira.

Mawanda ya umiliki 
umejikita katika kulinda 
alama za biashara na 

taarifa za TEHAMA. Bunifu 
zao zimejikita katika 

kutoa huduma kwa watu 
wa kipato cha chini na 

wamefanikiwa kuwafikia 
watu mbalimbali wakiwa 

na malengo ya kufikia watu 
milioni mbili.

HABARI
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Baadhi ya wahadhiri na wanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia Mbeya (MUST), 
wamekumbushwa kulinda 
Bunifu zao Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), ili 
ziwanufaishe.

Kauli hiyo ilitolewa na Afisa  
Sheria kutoka BRELA Bw. 
Abdulkarim Nzori wakati wa 
mafunzo yaliyofanyika chuoni 
hapo hivi karibuni, yaliyolenga 
kuwajengea uwezo Wahadhiri 
pamoja na Wanafunzi kuhusu 
masuala ya Miliki Ubunifu.

Alisema kuwa Chuo cha 
Sayansi na Teknolojia kinakuwa 

Wanafunzi wa Chuo Kikuu Mzumbe wakifuatilia mafunzo yaliyotolewa na BRELA chuoni hapo

“Lindeni Bunifu zenu ziwanufaishe”

Na Njwaba Mwijibe

HABARI

na tafiti mbalimbali ambazo 
matokeo yake kwa namna moja 
yanaweza kufanyiwa mchakato 
wa kuwa bidhaa au namna za 
kutengeneza vitu mbalimbali 
hivyo, wakilinda vumbuzi hizo 
ztakuwa na manufaa kwao binafsi 
na kwa jamii pia.

Aliongeza kwa mifano kuwa 
haki za Miliki Ubunifu ikiwemo 
Hataza na Alama za Biashara na 
Huduma zimekuwa na  thamani 
ulimwenguni hivyo Bunifu wanazo  
zianzisha au zibuni wazisajili  
BRELA ili viwanufaishe na zisaidie 
jamii.

Awali akitoa neno la Ufunguzi 
Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo 
Elimu, Tafiti na Ushauri, Prof. 

Godliving Mtui aliwapongeza 
BRELA kwa kuandaa mafunzo 
hayo ya Miliki Ubunifu na kufika 
katika Chuo hicho ambacho moja 
kwa moja kinajihusisha katika 
masuala ya Sayansi na Teknolojia.

Pia aliwataka BRELA kuendelea 
kufika katika chuo hicho pale 
wanapopewa mialiko na kutoa 
mafunzo kuhusu huduma 
zinazotolewa na BRELA.

Wakitoa mafunzo katika Chuo  
Kikuu Mzumbe Jijini Mbeya, 
Afisa Sheria kutoka BRELA Bw. 
Abdulkarim Nzori alisema Bunifu 
mbalimbali zikitumiwa zinaweza 
kutatua changamoto katika jamii 
na kuwakuza kiuchumi wabunifu 
na wafanyabiashara.
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Afisa  Sheria wa BRELA Bw. Abdulkarim Nzori

kunufaika na bunifu zao.
Awali akitoa neno la utangulizi 

Afisa Sheria kutoka BRELA Bi. 
Grace Umoti aliwahamasisha 
wanafunzi hao kuchangamkia 
fursa ya ufadhili wa masomo ya 
Shahada ya Uzamili katika fani 
ya Miliki Ubunifu inayotolewa 
na BRELA pindi nafasi hizo  
zinapotangazwa  ili kujiongezea 

HABARI

Katika mafunzo hayo 
yaliyohudhuriwa na wanafunzi 
zaidi ya 1000, walielekezwa 
namna wanavyoweza tumia 
bunifu zao kujikwamua kiuchumi 
na kutengeneza ajira kwa watu 
wengine. 

Wanafunzi hao pia walipata  
fursa ya kukumbushwa kuwa 
Miliki Ubunifu ni mali inayotokana 
na mtu kutumia akili kubuni vitu 
mbalimbali hivyo wabunifu na 
wafanyabiashara wanayo nafasi 
kutumia bunifu zao kama vile 
Alama za Biashara na Huduma 
zilizosajiliwa BRELA  kutambulisha 
bidhaa au huduma wanazitoa na 
wanaweza kuziuza au kuzikodisha  
Alama hizo pale inapobidi hivyo 

ujuzi na kupanua wigo wa 
watalamu katika nyanja ya Miliki 
Ubunifu

Maafisa wa BRELA  walitoa pia 
Mafunzo katika Vyuo Vikuu na 
vyuo vya Mafunzo ya ufundi stadi 
(VETA)  na Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) katika Jiji 
la Mbeya.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah alimkabidhi Tuzo  
mvumbuzi Emmanuel Mushi, aliyetumia  Miliki Ubunifu (Hataza) kusaidia jamii.  Hataza hiyo 
inayojulikana kama AUTOMATIC MODIFIED NEONATAL INCUBATOR, imesaidia kuwakuza zaidi ya 
watoto 2,000 waliozaliwa njiti katika mkoa wa Manyara. Hafla hiyo imefanyika katika Kituo cha Mikutano 
cha Kimataifa cha Mwalimu Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam.

HABARI KATIKA PICHA

Afisa wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Calvin Rwambogo akifafanua jambo kwa 
mwanachuo wakati wa maonesho ya ubunifu yaliyofanyika katika viwanja vya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah(katikati) akikabidhi tuzo kwa Mbuni-
fu wa Mfumo wa  Sheria Kiganjani, Fahamu Sheria Foundation ambaye amesajili  alama ya 
biashara mwaka 2021 na kufanikiwa kutumia aina mbili za Miliki Ubunifu ambazo ni Alama za Biashara 
na Haki Miliki, Mawanda ya umiliki umejikita katika kulinda alama za  biashara na  taarifa za TEHEMA. 
Bunifu zao zimejikita zaidi Katika kuto a huduma za watu wa kipato cha chini. Hafla hiyo ilifanyika hivi 
karibuni  katika Kituo cha  Mikutano cha Kimataifa cha Mwalimu Julius Nyerere jijini Dar es Salaam.

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Hataza  kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bi. Neema 
Kitala(kushoto) akifafanua jambo kwa Mfanyabiashara Bi. Naomi Mwasambili katika eneo lake la Biashara 
Forest Mpya, Jijini Mbeya walipomtembelea hivi karibuni na kumshauri kusajili Alama zake za Biashara 
anazozitumia katika bidhaa zinazotengezwa kupitia zao la kakao ili atambulishe bidhaa hizo sokoni na 
kuepuka hatari ya kuibiwa Alama hizo na watu wengine. Mfanyabiashara huyo mwenye  Kampuni ya Livy 
Africa Limited amefurahishwa na ujio wa BRELA na tayari ameanza utaratibu wa  kusajili Alama za
 Biashara  ambazo tayari zinafanya vizuri sokoni.

HABARI KATIKA PICHA
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Kaimu Mkuu wa sehemu ya Hataza wa BRELA,  Bi. Neema Kitala akiwahamasisha Wakufunzi na Wanafunzi 
wa Chuo kikuu Cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST), pamoja na  wanafunzi wa shule za Msingi na 
Sekondari zilizo jirani na chuo hicho wapatao 700, kuchangamkia fursa za kurasimisha  biashara zao 
BRELA pamoja na manufaa yanayotokana na urasimishaji. 

Afisa kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Calvin Rwambogo ( kushoto) na
 aliyekuwa Afisa wa BRELA Bw. Raphael Mtalima (katikati kushoto) wakitoa elimu kuhusu huduma 
zinazotolewa na BRELA hasa  Hataza  kwa wadau mbalimbali waliotembelea maonesho ya wiki ya Utafiti na 
Uvumbuzi ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam  hivi karibuni.  Maonesho hayo  yalilenga kuchochea vumbuzi 
mbalimbali kwa lengo la kukuza  uchumi wa Tanzania.

HABARI KATIKA PICHA
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Afisa Leseni kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Fransice Filimbi, akitoa mada 
kuhusu umuhimu wa kupata Leseni za Viwanda, Kusajili Viwanda Vidogo pamoja na huduma za Sajili 
nyingine zinazotolewa na BRELA katika mkutano wa wachimbaji Wadogo wa Madini na Wadau wa Madini ya 
Viwandani. Mkutano huo ulifanyika katika ukumbi  wa Mikutano wa Kimataifa wa Mwalimu Julius 
Nyerere (JNICC), Jijini Dar es Salaam.

Mwanamuziki na Mfanyabiashara Bi. Zuwena Yusuph maarufu kwa jina la “Shilole” amehuisha taarifa za 
Jina la Biashara yake Shishi Food katika Mfumo wa Usajili kwa njia ya Mtandao (ORS),  hivi karibuni 
Kijitonyama Mabatini, jijini Dar es Salaam.  Baada ya kukamilisha mchakato huo, Shilole aliwataka 
wafanyabiashara wengine  wanaotumia majina  ya biashara bila ya kuyasajili BRELA, kuyasajili ili kuyalinda 
kisheria na kuepuka watu wengine kujinufaisha nayo.  Pia ameipongeza BRELA kufanya kazi kwa ufanisi 
ikiwa ni pamoja na kuwafikia wadau popote walipo na kuwapatia huduma.

HABARI KATIKA PICHA
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Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa (kushoto) 
akimkabidhi cheti mtumishi hodari wa Taasisi,  Bw. Seka Kasera, wakati wa hafla ya kuwapongeza 
watumishi kwa utendaji kazi bora ulioiwezesha Taasisi kufikia malengo, Hafla hiyo ilifanyika hivi karibuni 
jijini Dar es Salaam.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa (aliyeketi 
katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Wakuu wa Idara pamoja  na Watumishi hodari waliochaguliwa 
kutoka idara mbalimbali za Taasisi katika hafla ya kuwapongeza watumishi hao kwa utendaji kazi bora ulioi-
wezesha Taasisi kufikia malengo. Hafla hiyo ilifanyika hivi karibu jijini Dar es Salaam.

HABARI KATIKA PICHA
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango, akimkabidhi
 cheti cha Udhamini Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 
Bw.  Godfrey Nyaisa, kwa kutambua mchango wa Taasisi katika kuwezesha kufanyika kwa Mkutano wa 37 wa 
Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania hivi karibuni, katika Ukumbi wa Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
(AICC), Jijini Arusha.

Wakuu wa Taasisi zinazohusika na masuala ya Miliki Ubunifu Kanda ya Afrika, wakiwa katika picha ya 
pamoja wakati wa mkutano huo uliofanyika Kigali, Rwanda. Tanzania ikiwa ni mwanachama wa Shirika la 
Miliki Ubunifu Kanda ya Afrika (ARIPO), iliwakilishwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Godfrey Nyaisa. Mkutano huo uliratibiwa na ARIPO kwa kushirikiana na 
Shirika la Miliki Ubunifu Duniani(WIPO).

HABARI KATIKA PICHA
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Maafisa wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), wakiwa katika picha ya pamoja na Kaimu 
Rasi( Principal) wa Chuo Mzumbe, Ndaki ya Mbeya, Dkt. Kennedy Makafu (wa pili kutoka kulia), mara baa-
da ya kufanya mazungumzo  ofisini kwake  walipotembelea chuo hicho hivi karibuni kwa ajili ya 
mafunzo ya Miliki Ubunifu.  Kutoka kushoto ni Bw. Abdulkarim Nzori,  Bi. Neema Kitala   na  kulia ni Bi. 
Grace Umoti.

BRELA wakijiandaa na maandamano ya maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi 2023).
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Balozi wa Uholanzi nchini Tanzania Mhe. Wiebe De Boer (katikati) na ujumbe wake wakiwa katika picha ya 
pamoja na Menejimenti ya BRELA, walipotembelea ofisi za Taasisi hiyo jijini Dar es Salaam.

Makamu Mkuu wa Chuo cha Mtakatifu Augustino  (SAUT) cha Jijini  Mwanza, Prof. Costa Mahalu (kulia) 
akizungumza na Maafisa wa BRELA walipomtembelea ofisini kwake kabla ya mafunzo ya Miliki Ubunifu kwa 
Wahadhiri na Wanafunzi wa chuo hicho hivi karibuni. 
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni BRELA imetoa mafunzo 
katika Chuo Kikuu cha Kikatoliki 
cha Afya na Sayansi Mwambata 
cha Bugando jijini Mwanza, ili 
kuongeza uelewa kuhusu Miliki 
Ubunifu.

Akizungumza katika Mafunzo 
hayo hivi karibuni  Chuoni hapo, 
Afisa Mwandamizi kutoka BRELA 
Bw. Raphael Mtalima alisema 
Bunifu mbalimbali zikitumiwa 
zinaweza kutatua changamoto 
ikiwemo za Afya katika jamii na 
kuwakuza kiuchumi wabunifu na 
wafanyabiashara.

BRELA yawapiga msasa wahadhiri Bugando
Na Sheila Mfunami

Wahadhiri wa Chuo Kikuu cha Bugando wakifuatilia Mafunzo ya Miliki Ubunifu

Katika mafunzo hayo 
yaliyohudhuriwa na wahadhiri na 
watumishi wa kada mbalimbali wa 
Chuo hicho walielekezwa namna 
wanavyoweza tumia bunifu zao 
kutatua changamoto za Afya na 
Sayansi ya Tiba ili kujikwamua 
kiuchumi na kutengeneza ajira 
kwa watu wengine.

Wakufunzi hao pia walipata 
fursa ya kukumbushwa kuwa 
Miliki Ubunifu ni mali kama 
mali nyingine japo haishikiki na 
wala haionekani, inayotokana 
na mtu kutumia akili kubuni vitu 
mbalimbali, hivyo wabunifu na 
wafanyabiashara wanayo nafasi 
kutumia bunifu zao kama vile 

Hataza, Alama za Biashara na 
Huduma zilizosajiliwa BRELA 
kutambulisha bidhaa au 
huduma wanazitoa na kuziuza 
au kuzikodisha alama hizo pale 
inapobidi hivyo kunufaika na 
bunifu zao.

Maafisa wa BRELA pia 
walitoa Mafunzo katika Vyuo 
Vikuu mbalimbali vilivyopo jijini 
Mwanza, ikiwa ni pamoja na 
Chuo Kikuu cha Tanzania cha 
Mtakatifu Agustino (SAUT), 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE) pamoja na vyuo vya 
mafunzo ya ufundi stadi (VETA) 
na Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO). 
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Mkuu wa Mkoa wa Kigoma 
Mhe. Thobias Andengenye 
ameipongeza Wakala wa 
Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), kwa jitihada 
inazozifanya za kuwezesha 
wananchi kurasimisha 
biashara zao na namna 
ilivyotoa huduma katika 
Maonesho ya sita (6) ya 
Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC).

Pongezi hizo alizitoa 
alipotembelea banda la 
BRELA kabla ya kufunga 
maonesho hayo ambayo 
yalifanyika hivi karibuni katika 
uwanja wa Mwanga, Mjini 

RC Kigoma aridhishwa na utendaji wa BRELA
Na Christina Njovu Kigoma.   

Mhe. Andengenye alisema 
ameridhishwa na namna BRELA 
inavyotekeleza majukumu yake, 
wakati akipatiwa maelezo na Afisa 
Usajili wa BRELA Bw. Stanislaus 
Kigosi, juu ya ushiriki wa BRELA 
katika maonesho hayo.

Akitoa maelezo hayo kwa Mkuu 
wa Mkoa, Bw. Kigosi, alieleza kuwa 
katika maonesho hayo mbali na 
kutoa elimu pia wamekua wakitoa 
usaidizi kwa wadau mbalimbali 
kwenye Mfumo wa Usajili kwa 
njia ya Mtandao, pamoja na kutoa 
huduma za usajii za papo kwa papo.

 “Huduma zote za BRELA 
zinazotolewa kwa njia ya mtandao, 
hivyo baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakipata changamoto 

katika kupata huduma hizo, uwepo 
wetu hapa ni kuwawezesha kupata 
huduma hizo zikiwemo Usajili wa 
Majina ya Biashara, Usajili wa 
Makampuni na Utoaji wa Leseni 
za Biashara Kundi “A” papo kwa 
papo”, alisema Bw. Kigosi.

Aidha, Bw. Kigosi alizitaja 
huduma zingine zinazotolewa na 
BRELA kuwa ni pamoja na Usajili 
wa Alama za Biashara na Huduma, 
Utoaji wa Hataza, Utoaji wa Leseni 
za Viwanda na huduma baada ya 
usajili.

Katika maonesho hayo pia 
maafisa wa  BRELA walipata 
fursa ya kutembelea mabanda 
ya washiriki wengine na 
kuwahamasisha kurasimisha 
biashara zao.

Afisa Usajili wa BRELA, Bw. Stanislaus Kigosi (kulia) akitoa maelezo kuhusu huduma zinazotolewa  na  BRELA 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Mhe. Thobias Andengenye (wa kwanza kushoto) alipotembelea banda la  Taasisi 
hiyo wakati wa maonesho ya 6 ya Mifuko na Programu za Uwezeshaji  Wananchi Kiuchumi yaliyofanyika Mkoani 
Kigoma.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera Bunge na Uratibu) na 
Mbunge wa Jimbo la Perahimo, 
Mhe. Jenista Mhagama, 
amewataka wananchi wa Jimbo 
hilo kurasimisha biashara zao 
ili kwenda na wakati na kujiletea 
maendeleo ya uhakika.

Waziri Mhagama aliyasema 
hayo wakati wa kuhitimisha 
mafunzo ya siku moja kwa 
wananchi wa Jimbo la Peramiho 
mkoani Ruvuma, yaliyotolewa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA).

Mhe. Mhagama alisema kuwa 
wananchi wa Songea kwa ujumla 
wamekuwa wakijishughulisha 
na kilimo na shughuli nyingine za 
kiuchumi, hivyo kutokurasimisha 
biashara zao BRELA 
kunasababisha kukosa manufaa 
mengi zaidi.

Mhe. Mhagama alitumia fursa 
hiyo pia kuipongeza BRELA kwa 
kufanikisha mafunzo kuhusu 
huduma inazozitoa kwani 
wamekuwa lango la kufungua 
biashara nchini, hivyo wananchi 
wa Peramiho watanufaika na 
elimu hiyo.

“Niwapongeze BRELA 
mmefanya jambo zuri sana kufika 
katika eneo hili na kukutana na 
wananchi hawa na inaonesha 
wameelewa na watafanyia kazi, 
hivyo BRELA tutawahitaji wakati 

mwingine mje msajili hapa hapa 
watu wapate vyeti vyao, naomba 
salamu hizi mzifikishe kwa Afisa 
Mtendaji Mkuu na tunashukuru 
sana sisi wana Peramiho”, 
aliongeza Waziri Mhe. Mhagama.

Wakati huo huo Waziri 
Mhagama aliwakumbusha 
wananchi kuchangamkia fursa 
ya mafunzo hayo kwa kuanza 
mchakato wa kujisajili BRELA ili 
kupata manufaa zaidi.

“Hili ni kwenu wananchi elimu hii 
ambayo ni muhimu muifanyie kazi 
na hakika mtaona manufaa yake 
kwani sisi ni wazalishaji wazuri wa 
mahindi na tunafanya biashara, 
hivyo tukisajili itakuwa rahisi hata 
kufanya biashara na mataifa 
mengine”, aliongeza Waziri 
Mhagama. 

Mafunzo hayo ya siku moja 
yaliwakutanisha wananchi zaidi 
ya 600 kutoka katika maeneo 
mbalimbali ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Songea ambayo 
yameratibiwa na BRELA kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mbunge 
wa Peramiho.

Peramiho wahimizwa kurasimisha biashara
Na Njwaba Mwaijibe

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera Bunge na Uratibu na (Mb), Mhe. Jenista Mhagama akifungua 
mafunzo ya siku moja kwa wananchi wa Jimbo la Peramiho yaliyotolewa na BRELA

“Hili ni kwenu wananchi 
elimu hii ambayo ni 
muhimu muifanyie 

kazi na hakika mtaona 
manufaa yake kwani sisi 
ni wazalishaji wazuri wa 
mahindi na tunafanya 

biashara, hivyo tukisajili 
itakuwa rahisi hata 
kufanya biashara na 
mataifa mengine”, 
aliongeza Waziri 

Mhagama. 
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imetoa elimu kwa 
wahadhiri wa Chuo cha Teknolojia 
Cha Dar es Salaam (DIT), kwa 
lengo la kuwajengea uwezo 
kuhusu Milki Ubunifu (IP). Elimu 
hiyo ilitolewa hivi karibuni kwa 
wahadhiri hao waliofika katika ofisi 
za  BRELA na  kujifunza jinsi ya 
uchakataji wa maombi ya Alama 
za Biashara na huduma pamoja 
na Hataza.

Akizungumza kwa niaba ya 
Afisa Mtendaji Mkuu, Kaimu 
Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu Bi. 
Loy Mhando alibainisha kuwa 
amefurahishwa ujio huo kwa kuwa 
unaonesha dhamira ya dhati ya 
kuhitaji kujua/kufahamu zaidi 
kuhusu huduma zinazotolewa na 
Taasisi hiyo.

“Mara nyingi Taasisi imekuwa 
ikifanya jitihada kuwafuata wadau 
wake katika maeneo yao ili kuwapa 
elimu. Kitendo hiki cha kufika katika 
ofisi ya BRELA ni dhamira ya dhati 
na kiu ya kujifunza kuhusu huduma 
zinazotolewa hapa. Ni imani yangu 
kwamba elimu mtakayoipata hapa 
itawasaidia siku zote” alisema Bi 
Mhando.

Naye Mkuu wa Sehemu ya 
Alama za Biashara na Huduma 
wa BRELA, Bw. Seka Kasera 
alieleza kuwa mbali na Usajili wa 
Alama za Biashara na Huduma na 
Hataza, taasisi pia inatoa huduma 
nyingine nne. Alizitaja huduma 
hizo kuwa ni pamoja na Usajili 
wa Kampuni, Majina ya Biashara, 
Leseni za Biashara kundi “A” na 
Leseni za Viwanda na kusisitiza 
kuwa huduma zote kwa sasa 
zinatolewa kwa njia ya mtandao.

Na Lugano Mwakyombe

Wahadhiri hao walifanya ziara 
hiyo ya mafunzo kwa ili kuongeza 
maarifa yatakayowawezesha 
kuwafundisha wabunifu waliopo 
katika chuo hicho ili wanapozalisha 
bunifu mbalimbali wazilinde 
kisheria. 

DIT wajengewa uwezo kuhusu Miliki Ubunifu

“Mara nyingi Taasisi 
imekuwa ikifanya jitihada 
kuwafuata wadau wake 

katika maeneo yao ili 
kuwapa elimu. Kitendo 

hiki cha kufika katika ofisi 
ya BRELA ni dhamira 

ya dhati na kiu ya 
kujifunza kuhusu huduma 

zinazotolewa hapa. Ni 
imani yangu kwamba 

elimu mtakayoipata hapa 
itawasaidia siku zote” 
alisema Bi Mhando.

Kaimu Mkurugenzi  wa Idara ya Miliki Ubunifu BRELA, Bi. Loy Mhando akitoa ufafanuzi juu ya huduma za 
Hataza kwa wahadhiri wa Chuo cha Teknolojia Cha Dar es Salaam (DIT), walipotembelea ofisi za BRELA jijini 
Dar es salaam.
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Wakala wa  Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA),  imevitaka vyombo 
vya uchuguzi  nchini kufuatilia kwa 
karibu utekelezaji wa Kanuni za 
Wamiliki Manufaa, ili wamiiki wa 
Kampuni wafanye shughuli zao 
kwa uwazi na uadilifu.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
Sehemu ya Usajili wa Kampuni wa 
BRELA, Bw. Isdory Nkindi wakati 
wa warsha ya kuhamasisha 
utekelezaji wa Kanuni za Wamiliki 
Manufaa, iliyowashirikisha    
maafisa kutoka  vyombo vya 
uchunguzi, Jijini Mbeya.

Bw. Nkindi alitumia fursa 
hiyo kuwambusha wamiliki wa 
Kampuni kuwasilisha taarifa za 
wamiliki manufaa BRELA, ili ziweze 
kufanyiwa kazi.

BRELA yakutana na Vyombo vya Uchunguzi

“Taarifa za Wamiliki Manufaa 
zinalisaidia Taifa katika mambo 
mbalimbali ikiwemo kijiepusha 
na masuala ya ugaidi na 
utakatishaji fedha, hivyo ninyi 
kama vyombo vya uchuguzi ni 
muhimu kuwahimiza wamiliki 
wa Kampuni kuwasilisha  
taarifa hizi kama kanuni za 
Wamiliki Manufaa zinavyotaka”, 
amesema Bw. Nkindi.

Kwa upande wake Msajili 
Msaidizi wa BRELA, Bi. Leticia  
Zavu aliwashukuru maafisa 
wa vyombo vya uchunguzi 
kwa kuendelea kushirikiana 
na BRELA kwani kanuni hizo 
zikitekelezwa kikamiifu kunakuwa 
uwazi katika utendaji kazi. 

Warsha hiyo ya siku moja 
ililenga kuongeza uelewa juu ya 
masuala ya Wamiliki Manufaa.

“Taarifa za Wamiliki 
Manufaa zinalisaidia Taifa 
katika mambo mbalimbali 

ikiwemo kijiepusha na 
masuala ya ugaidi na 

utakatishaji fedha, hivyo 
ninyi kama vyombo vya 

uchuguzi ni muhimu 
kuwahimiza wamiliki wa 

Kampuni kuwasilisha  
taarifa hizi kama kanuni 

za Wamiliki Manufaa 
zinavyotaka”, amesema 

Bw. Nkindi.

Na Peter Tweve 

Washiriki kutoka vyombo vya uchunguzi wakihudhuria mafunzo ya Kanuni za Wamiliki Manufaa yaliyotolewa 
na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), jijini Mbeya.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imepogezwa 
kutokana na jitihada inazozifanya 
za kutoa elimu na mafunzo 
kwa jamii ili kukuza uelewa wa 
wananchi inaowahudumia.

 Pongezi hizo zilitolewa na 
Mkurugenzi  Mtendaji wa 
Manispaa ya Temeke Bw. 
Elihuruma Mabelya, alipotembelea 
banda la BRELA  katika  “Tamasha 
la kijana Janjaruka na Fursa”. 
Iililofanyika hivi karibuni katika 
viwanja vya Zakhiem- Mbagala, 
Jijini Dar es Salaam.

Akiwa katika banda la BRELA 
Mkurugenzi huyo alishuhudia 
muitikio wa wananchi wa Temeke 
katika kupata elimu  na huduma 
za papo kwa papo zinazotolewa na 
Taasisi katika tamasha hilo.

 Awali Mkurugenzi huyo alielezwa 
na Afisa Usajili Mwandamizi wa 
BRELA  Bw. Nassoro Mtavu 
namna BRELA inavyoshiriki 
kutoa elimu kwa umma mbali ya 
kushiriki kwenye matamasha na 
maonesho mbalimbali,  kuwa ni 
pamoja na  kutembelea Taasisi  za  
elimu  ya juu na ya kati, kushiriki 
katika semina na makongamano 
pamoja na kutoa elimu kwa njia ya 
redio, televisheni na mitandao ya 
kijamii.  

Bw. Mtavu aliwasihi wananchi 
wa Temeke kutumia fursa iliyopo 
kwa kufika katika banda la BRELA  
ili kupata huduma na kutatuliwa 
changamoto mbalimbali 
wanazokumbana nazo wakati wa 
usajili katika mfumo wa  Usajili 
kwa njia ya Mtandao.

Wakati huo huo Mstahiki Meya 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Temeke, Mhe. Abdallah S. Mtinika 
alipotembelea banda la BRELA 
ameiomba kuendelea kusaidia 
vijana wa Wilaya ya Temeke ili 
waweze kurasimisha biashara 
zao. 

“BRELA muandae programu 
mbalimbali za kuwashirikisha 
vijana wa Temeke ili waweze 
kutoka kwenye utegemezi na 
kufikia hatua ya kujisimamia kwa 

Temeke waridhishwa na utendaji kazi wa BRELA 
Na Lugano Mwakyombe

kuwa    fursa zipo nyingi” alisisitiza 
Mhe. Mtinika

Naye Nassoro Mtavu, Msaidizi 
wa Usajili Mwandamizi kutoka 
BRELA, alieleza kuwa BRELA 
inatoa mafunzo kuanzia ngazi 
za vyuoni na pia wale walio nje 
ya mfumo wa elimu, huwafikia 
kwa kushiriki kwenye matukio 

mbalimbali yanayoratibiwa 
kuanzia ngazi za wilaya. 

“Kwa upande wa vyuoni vijana 
wamekuwa na bunifu zao bila ya 
kujua namna ambavyo wanaweza 
kuzilinda bunifu hizo na kuzitumia 
kibiashara” amesema Bw. Mtavu 

Bw. Mtavu alisisitiza kuwa 
BRELA imeweza kutambua 
mchango wa vijana hao hasa 
kupitia maadhimisho ya siku ya 
Miliki Ubunifu Duniani ambapo 
Tanzania iliadhimisha tarehe 
28 Aprili,2023 kupitia alama 
zao walizosajili, BRELA ilitambua 
ubunifu wao na kuwatunukia tuzo 
ikiwa ni sehemu ya kuthamini 
mchango wao katika ukuaji wa 
sekta ya biashara nchini, kutoa 
ajira na kuwepo kwa alama ya 
biashara ambayo bidhaa yake 
imedumu kwenye soko la biashara 
kwa muda mrefu

BRELA ilishiriki kwenye 
Maonesho ya Kijana Janjaruka 
Festival Temeke ya Fursa kwa 
kutoa huduma mbalimbali za 
Sajili, utoaji wa Leseni na huduma 
baada ya Sajili. 

“BRELA muandae 
programu mbalimbali 

za kuwashirikisha vijana 
wa Temeke ili waweze 

kutoka kwenye utegemezi 
na kufikia hatua ya 

kujisimamia kwa kuwa    
fursa zipo nyingi” alisisitiza 

Mhe. Mtinika

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 
Bw. Elihuruma Mabelya akisalimiana na Afisa Usajili Mwandamizi wa 
BRELA Bw. Nassoro Mtavu alipotembelea banda la Wakala hiyo katika 
Tamasha la  Kijana  Janjaruka na Fursa.  
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Wahariri watakiwa kuwa mabalozi wa BRELA 

Wahariri wa Vyombo vya habari 
nchini, wametakiwa kuwa 
mabalozi wazuri kwa Wananchi 
kuhusu dhana ya Umiliki 
Manufaa katika Kampuni kwa 
kuwapa taarifa sahihi kupitia 
vyombo vya habari ambavyo 
wanavitegemea.

Hayo yamebainishwa hivi 
karibuni na Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Wahariri Tanzania, Bw. 
Deodatus Balile katika Warsha 
ya Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) na wahariri 
hao iliyofanyika katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere (JNICC).

Bw. Balile ambaye alikuwa 
Mgeni Rasmi katika Warsha hiyo 

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanzania Bw. Deodatus Balile

alieleza kuwa zoezi hilo linafanyika 
mahususi kwa ajili ya kupeana 
uzoefu na uelewa wa pamoja ili 
kuifikishia jamii taarifa sahihi.

“Baada ya Warsha hii, 
ni imani yangu kwamba 
mtakuwa mmepata uelewa wa 
kutosha ambao utawasaidia 
kuwakumbusha Watanzania juu 
ya muda, taratibu na umuhimu 
wa uwasilishaji wa taarifa 

Na Nehemia Mihayo

Mkurugenzi wa Leseni Bw. Andrew Mkapa
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za Wamiliki Manufaa katika 
Kampuni kwa mujibu wa sheria”, 
alisema Bw. Balile.

Awali akitoa hotuba ya ukaribisho 
kwa niaba ya Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Mkurugenzi 
wa Leseni, Bw. Andrew Mkapa 
alieleza kuwa Wakala inatambua 
kuwa wahariri ni kiungo muhimu 
katika kuhamasisha urasimishaji 
biashara nchini.

“BRELA inatambua mchango wa 
Wahariri kwenye utekelezaji wa 

shughuli zake na kwa sababu hiyo 
imekuwa ikiwashirikisha kuhusu 
marekebisho na maboresho 
mbalimbali yanayofanyika au 
yanayoendelea kisheria na 
kimfumo lengo ni kuhakikisha 
wananchi wanapata taarifa sahihi 
wakati wote”, alisema Bw. Mkapa.

Uwasilishaji wa taarifa za Miliki 
Manufaa unatokana na Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitisha marekebisho 
ya Sheria ya Kampuni, Sura 

Baadhi ya wahariri wa vyombo vya habari wakifuatilia mafunzo

212 kwa lengo la kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za Kampuni 
zilizosajiliwa na zinazoendelea 
kusajiliwa.

Mwaka 2022, Kanuni za 
Umiliki Manufaa katika Kampuni 
zilipitishwa na kuanza kutumika 
rasmi, malengo makuu yakiwa 
ni kuboresha mazingira rafiki ya 
uwekezaji, kuzuia ukwepaji kodi 
pamoja na kudhibiti utakatishaji 
fedha haramu na ufadhili wa 
vitendo vya kigaidi.

Baadhi ya wahariri wa vyombo vya habari wakifuatilia mafunzo
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BRELA ilivyoshiriki Maadhimisho 
ya Siku ya Wafanyakazi Duniani

Maafisa wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), 
wameshiriki  katika maadhimisho 
ya siku ya Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi) mkoani Morogoro 
na jijini Dar es Salaam ambapo 
kitaifa yamefanyika katika uwanja 

Na Waandishi Wetu wa Jamhuri mkoani Morogoro.
 Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ndiye aliyekuwa 
mgeni rasmi katika maadhimisho 
ya kitaifa. Jijini Dar es salaam 
maadhimisho yamefanyika kimkoa 
katika Uwanja wa  Uhuru uliopo 
Wilaya ya Temeke. 

Kauli mbiu kwa mwaka huu 
ni  “Mishahara Bora na Ajira za 
Staha ni nguzo kwa maendeleo 
ya Wafanyakazi” Wakati ni Sasa! 

Mkuu wa Wilaya ya Temeke 
Mhe. Mwanahamisi Munkunda, 
ndiye aliyekuwa Mgeni Rasmi 
katika maadhimisho hayo jijini 
Dar es Salaam.

Watumishi  wa BRELA 
wakiandamana katika 
maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi 
Duniani, ngazi ya 
mkoa, yaliyofanyika 
Temeke Jijini Dar es 
Salaam.

Watumishi  wa BRELA 
wakifuatilia maan-
damano ya Taasisi 

mbalimbali za serikali 
na binafsi wakati wa 

kuingia Uwanjani 
kwenye  Maadhimisho 
Siku ya Wafanyakazi 

Duniani, ngazi ya 
mkoa yaliyofanyika 
Temeke Jijini Dar es 

Salaam.
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Watumishi wa BRELA  wakisikiliza hotuba ya Mgeni rasmi katika Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani 
ngazi ya mkoa yaliyofanyika Temeke Jijini Dar es Salaam. 

Watumishi  wa BRELA 
wakiandamana katika 
maadhimisho ya Siku ya 
Wafanyakazi Duniani, 
yaliyofanyika Kitaifa 
jijini  Morogoro
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Wanafunzi kutoka  Chuo Kikuu 
cha Kiislamu Morogoro(MUM), 
wametakiwa kukabiliana na 
changamoto za ajira, mara baada ya 
kuhitimu masomo yao kwa kufanya 
biashara na kuzirasimisha Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni ( 
BRELA). 

Rai hiyo imetolewa na Afisa Usajili  
wa BRELA Bw. Lumambo Shiwala 
wakati akiwasilisha mada kuhusu 
usajili wa majina ya biashara na 
Makampuni kwa wanafunzi wa chuo 
hicho, waliofanya ziara ya mafunzo 
katika ofisi za BRELA  tarehe 17 
Mei, 2023, jijini Dar es Salaam.

 Wanafunzi hao wa mwaka wa 
Pili  ngazi ya Diploma ya Sheria 
na Usimamizi wa Biashara  
wamehamasishwa kwa kuhakikisha  
kuwa baada ya kuhitimu masomo 
yao  wakabiliane na changamoto 
ya ukosefu wa ajira kwa kuanzisha 
biashara na kuzirasimisha BRELA 
ambazo zitawawezesha kupata  
fursa za mikopo kutoka taasisi 
mbalimbali za fedha.

Aidha, Bw. Shiwala  amesema 
kuwa Usajili wa Majina ya Biashara, 
Makampuni,  Alama za Biashara na 
Huduma, pamoja na Utoaji wa Leseni 
za Biashara Kundi “A” na Leseni 

za Viwanda zote zinazosimamiwa 
na kulindwa na BRELA, zinafanyika 
kwa njia ya  mtandao,  lengo likiwa 
ni kuokoa muda na kupunguza 
gharama.

Kwa upande wake Mhadhiri 
kutoka Chuo hicho Bw. Habibu Siraji, 
ameishukuru BRELA kwa elimu 
waliyoipata na kuahidi kuwa mabalozi 
wazuri wa BRELA.

Wanafunzi Chuo Kikuu cha Kiislamu wapewa elimu ya biashara

Wanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha Kiislamu Morogoro (MUM), wakiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya 
maafisa wa BRELA walipotembelea ofisi za Taasisi hiyo.

Wanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha Kiislamu Morogoro (MUM), waki-
fuatilia mafunzo yaliyokuwa yakitolewa na wataalamu wa BRELA.

MAKALA
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR COMPANIES TO FILE ANNUAL RETURNS

Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz

BRELA HOUSE

“We give legal life to your business”

The Registrar of Companies calls all companies incorporated and registered in 
Tanzania to file their annual returns/financial statements as required by the 

Companies Act, CAP 212.

Note: Filing fee of an annual return is Tzs. 22,000 / - if submitted on time. 
Delayed submission of an annual return attracts a late filing fee of Tzs. 2500 / - 

(compounded) per every delayed month or part thereof.

1.   Log in on the Online Registration System  (ORS).
2.  Select ‘e - service’.
3. Select ‘Company’ . 
4. Select Filing of annual return (accounts) / Update.
5. Fill in Incorporation/Compliance number.
6. Fill in company’s details.
7.  Upload form 128 together with a signed and dated consolidated form.
8. Select mode of payment (Mobile or Bank).
9. After payment the application will be received for review. 

HOW TO FILE ANNUAL RETURNS & FINANCIAL STATEMENTS THROUGH 
THE ONLINE REGISTRATION SYSTEM

DODOMA OFFICE
PSSF Building
Makole Street 10   Floor th

Plot No 23, Block No. 20, 
Sokoine Drive/Shaaban Robert Street, 
P.O Box. 9393, 11101 
Ilala, Dar es Salaam.

TANGAZO

‘

‘
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imewataka 
wanawake wajasiriamali wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 
kusajili kampuni na majina ya 
biashara ili biashara zao zitambulike 
kisheria.

Rai hiyo imetolewa na Msaidizi 
wa Usaijili wa BRELA Bw. Suleiman 
Suleiman wakati akitoa elimu kwa 
wanawake wajasiriamali 110 kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 
iliyofanyika hivi karibuni wilayani 
humo.

Bw. Suleiman alisema pamoja 
na changamoto wanazokumbana 
nazo wajasiriamali wengi katika 
kutumia mfumo wa Usajili kwa 
Njia ya Mtandao, BRELA iko tayari 
wakati wote kutoa usaidizi. Hivyo, 
wanapokwama wasisite kuwasiliana 
na BRELA kupitia kituo cha miito ya 
simu ili kupatiwa usaidizi.

Bw. Suleiman alisema BRELA 
imekuwa ikitoa elimu kwa wadau 
mbalimbali wakiwemo wajasiriamali 
ili kuhakikisha kuwa wadau wote 
wananufaika kutokana na sajili 
pamoja na leseni zinazotolewa na 
BRELA.

Wanawake Masasi wahamasishwa kurasimisha biashara

“Kuna manufaa mengi ambayo 
mnaweze kupata kutokana na 
kurasimisha biashara zenu kwani 
mbali na kulindwa kisheria pia kuna 
fursa za kupata mikopo kutoka 
taasisi za kifedha pamoja kupata 
zabuni mbalimbali serikalini”, 
alifafanua Bw. Suleiman.

Kwa upande wake Msadizi wa 
Usajili wa BRELA Bw. Athuman 
Makuka aliwaelimisha wanawake 
hao umuhimu wa kuwa na alama za 
biashara katika bidhaa zao ili ziweze 
kutambulika.

Alisema watakaposajili alama za 
biashara itakuwa rahisi kwa bidhaa 
zao kujitofautisha na nyingine, hivyo 
kuwa na uhakika na soko la bidhaa 
zao. Usajili pia utamuwezesha 
mjasiriamali   kupata haki ya kipekee 
ya alama ya biashara au huduma 
ambayo itasaidia kuzuia wengine 
kutumia alama yake sokoni ili 
kujipatia manufaa kinyume na sheria 
lakini pia itamuwezesha mjasiriamali 
kuhimili soko la ushindani kwa kuwa 
itakuwa ni rahisi wateja kutambua 
bidhaa yake sokoni.

Naye Afisa Leseni wa BRELA Bw. 
Jubilate Muro aliwasihi wajasiriamali 
kusajili viwanda vidogo BRELA 
kwani katika wilaya hiyo wengi wao 
wana viwanda vidogo vya kubangua 

korosho, kutengeneza sabuni na 
batiki ambavyo kisheria vinapaswa 
kusajiliwa.

Awali akifungua mafunzo hayo 
Mbunge wa Viti Maalum (UWT) 
mkoa wa Mtwara Mhe. Agnes 
Hokororo alishukuru jitihada 
zinazofanywa na BRELA kuwafikia 
wadau mahali walipo na kuwapatia 
elimu.

Mhe. Hokororo alisema kwa kuwa 
wanawake wengi wilayani humo 
wamejikita katika sekta isiyo rasmi 
ili waweze kujikomboa kiuchumi, 
mafunzo haya yamefika wakati 
muafaka kwani watanufaika na 
kuwa mabalozi wa kufikisha elimu ya 
BRELA kwa wengine.

Mhe. Hokororo alikiri kuwa 
wajasiriamali wengi wilayani humo 
hawajasajili majina ya biashara. 
Hivyo, elimu ya BRELA itawawezesha 
kufuata utaratibu wa kusajili majina 
ya biashara.

Wanawake wajasiriamali wa 
Halmashauri hiyo walipatiwa elimu 
kuhusu Usajili wa Majina ya Biashara 
na Kampuni, Alama za Biashara na 
Huduma na jinsi ya kupata leseni za 
biashara na viwanda.

Semina hiyo ya siku moja 
iliratibiwa na Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi.

Na Roida Andusamile

Msaidizi wa Usajili Bw. Suleiman Suleiman (kulia), akiwasilisha mada.

HABARI
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Wajasiriamali lindeni 
biashara kisheria - BRELAWakala wa Usajili wa Biashara 

na Leseni (BRELA), imewahimiza 
wajasiriamali mkoani Tanga kulinda 
biashara zao kisheria kwa kusajili 
Alama za Biashara na Huduma 
wanazotoa, ili waweze kutambulika 
katika masoko na kuzilinda kisheria. 

Ushauri huo ulitolewa na Afisa 
Usajili wa BRELA, Bi. Julieth Kiwelu, 
kwenye mafunzo ya wajasiriamali 
yaliyofanyika sambamba na 
Maonesho ya Biashara, Utalii 
na Uwekezaji katika uwanja wa 
Mwahako, jijini Tanga.

Bi. Kiwelu alieleza kuwa 
mjasiriamali anaposajili Alama ya 
Biashara na Huduma inamsaidia 
bidhaa yake kutambulika katika 
masoko na inamlinda mjasiriamali 
kumiliki alama ya bidhaa kisheria, 
hivyo ni kosa kisheria kwa 
mfanyabiashara mwingine kutumia 
jina au alama inayofanana na bidhaa 
yake. 

Aliwasisitizia wajasiriamali kusajili 
Alama za Biashara na Huduma ili 
bidhaa zao ziweze kutofautishwa 
na bidhaa nyingine zinazozalishwa, 
zenye ufanano na usajili huo utasaidia 
kwenye ushindani wa kimasoko. 

Pia, katika mafunzo hayo aliwaeleza 
washiriki kuhusu umuhimu wa kusajili 

Majina ya Biashara ili kutambulika 
kisheria, hatua itakayowawezesha 
kupata huduma nyingine kutoka 
taasisi mbalimballi zikiwemo za 
fedha.

Katika mafunzo hayo wajasiriamali 
hao pia walipata elimu juu ya 
utaratibu wa kupata Hataza, Leseni 

za Biashara kundi “A” na Leseni 
ya Kiwanda na usajili wa Kiwanda 
Kidogo.

BRELA ilishiriki kwenye Maonesho 
ya Biashara, Utalii na Uwekezaji ikitoa 
huduma za sajili, utoaji wa leseni, 
elimu na ushauri kwa wajasiriamali 
na wafanyabiashara kwa ujumla. 

Na Theresa Chilambo

Afisa Usajili wa BRELA, Bi. Julieth Kiwelu (kushoto) akitoa mafunzo kwa 
wajasiriamali  jijini Tanga

Baadhi ya wajasiriamali wakifuatilia mafunzo wakati wa Maonesho ya Biashara Utalii na Uwekezaji ya Tanga

HABARI
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imetoa Elimu kwa 
Umoja wa Wanawake Wajasiriamali 
(Tanzania Women Empowerment 
Network -TAWENI), juu ya Umuhimu 
wa Usajili wa Biashara na Leseni, 
katika ukumbi wa Saba Saba Jijini 
Dar es Salaam.

Akiwasilisha mada katika 
kuadhimisha mwaka mmoja wa 
Umoja wa Wajasiriamali Wanawake 
Tanzania - (TAWENI), Afisa Sheria 
kutoka BRELA Bi. Neema Nyadzi 
aliwahimiza wanawake wajasiriamali 
kusajili biashara zao. Bi, Nyadzi 
alisema;

“Nawashauri wanawake 
wenzangu, kusajili biashara zenu ili 
zitambulike kisheria. Kusajili jina la 
biashara, kunakupa fursa mbalimbali 
zikiwemo, kupata zabuni na tenda 
mbalimbali.

Pia alieleza kuhusu faida nyingine 
zinazotokana na usajili wa jina 
la biashara kuwa ni pamoja na 
kutambulika katika nyanja ya 
biashara.

 Zaidi ya hapo Bi. Nyadzi alieleza 
nmna ya kujisajili kupitia Mfumo wa 
Mtandao wa BRELA ujulikanao kama 
ORS

Akipongeza jitihada zinazofanywa 
na Serikali kupitia (BRELA), mmoja 

wa wajasiriamali  anayejishughulisha 
na usindikaji na uchakataji wa nafaka, 
kutoka Mbagala,   Bi, Asia Mfaume 
aliishukuru BRELA kwa mchango 
wake mkubwa wa kutoa Elimu na 
kulinda Alama zao za Biashara  
kisheria kupitia usajili. 

Mjasiliamali hiyo aliongeza kuwa, 

Afisa Sheria kutoka BRELA Bi. Neema Nyadzi akiwasilisha mada

Afisa Sheria wa BRELA Bi. Neema Nyadzi akimpatia maelekezo mmoja 
wa washiriki  wa mkutano huo jinsi ya kuingia katika Mfumo wa Usajili 
kwa njia ya Mtandao (ORS)

Wajasiriamali wanawake wapata elimu BRELA
Na Lugano Mwakyombe

amechukulia hii kuwa fursa ya 
kuweka Usalama na uhakika katika 
bidhaa zake.

Semina hiyo ililenga  
kuwaunganisha na kuwapa fursa 
wanawake wajasiliamali kupata elimu 
kutoka katika nyanja mbalimbali za 
kiuchumi na kijamii.  

“Nawashauri wanawake 
wenzangu, kusajili biashara 
zenu ili zitambulike kisheria. 

Kusajili jina la biashara, 
kunakupa fursa mbalimbali 
zikiwemo, kupata zabuni na 

tenda mbalimbali.

HABARI
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imetoa mahitaji 
katika kituo cha watoto wenye 
uhitaji cha AL-Azam Orphanage 
Center kilichopo Kata ya Mbagala 
Zakhiem Wilaya ya Temeke Jijini 
Dar es Salaam.  Baadhi ya mahitaji 
yaliyotolewa ni pamoja na mafuta 
ya kupikia, sabuni, sukari, unga wa 
sembe, mchele, maharage, nyama, 
madaftari, dawa ya meno, miswaki, 
pipi na kalamu.

Afisa Leseni Bw. Koyan Abubakar 
kutoka BRELA kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu aliwaeleza kuwa 
lengo kubwa ni kuwatia moyo watoto 
na uongozi wa kituo hicho kwa kazi 
kubwa wanayoifanya ili kuongeza 
juhudi ya kuwahudumia wahitaji ili 
kufikia ndoto zao. “BRELA ni taasisi 
inayosimamia usajili wa Biashara 
na Leseni, imefika katika kituo hiki 
kwa kuwa ni sehemu ya utaratibu 

BRELA yasaidia watoto wenye uhitaji

Na Christina Njovu wa taasisi kushirikiana na jamii sio 
tu kutoa huduma za sajili, lakini pia 
kutoa huduma za kijamii” alisema 
Koyan.

Naye Afisa Msajili Mwandamizi, 
Lugano Mwampeta aliwaeleza 
watoto wanaolelewa katika kituo 
hicho baada ya kueleza ndoto zao 
katika moja ya nyimbo walizoimba 
kuwa, njia kuu ya kuzifikia ndoto 
zao ni kwa kufuata mafundisho 
wanayofunzwa na walezi wao hapo 
kituoni. 

“Njia kuu ya kufikia ndoto zenu ni 
kufuata mafundisho yanayotolewa 
na walezi wenu hapa kituoni; pili ili 
muweze kufikia ndoto hizo ni kufanya 
bidii katika masomo yenu shuleni”, 
alisema Bw. Mwampeta. 

Mkurugenzi wa kituo cha watoto 
wenye uhitaji na waishio katika 
mazingira hatarishi cha AL-ZAM 
Orphanage Center Bi. Zainab 
Said Buleta, aliishukuru BRELA 
kwa msaada huo ambao alisema 

Watumishi wa BRELA wakiwa katika picha ya pamoja na watoto  wa kituo  cha AL-Azam Orphanage Centre 
kilichopo Mbagala Zakhiem walipofika kituoni hapo kutoa misaada mbalimbali kwa watoto hao.

utawawezesha watoto hao kujikimu. 
Bi. Zainab alieleza kuwa, kituo 

hicho kilianza kulea watoto 10,  
watano wakiwa ni wa kike na watano 
wakiume. Hivi sasa kituo kina jumla ya 
Watoto 60, Watoto 35 wasichana 
na wavulana 25 ambao wanaishi 
katika kituo hicho. Pia wapo baadhi 
ya watoto wanaoishi nyumbani 
kwao lakini wanahudumiwa kila kitu 
kutokea kituoni hapo.

“Njia kuu ya kufikia 
ndoto zenu ni 

kufuata mafundisho 
yanayotolewa na walezi 
wenu hapa kituoni; pili 

ili muweze kufikia ndoto 
hizo ni kufanya bidii 

katika masomo yenu 
shuleni”, alisema Bw. 

Mwampeta.

MAKALA
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Fahamu umuhimu wa Kampuni kuwasilisha 
taarifa za Wamiliki Manufaa

Ni wajibu kisheria Wahariri waelimishwa 

Hivi karibuni Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) ilikutana 
na Wahariri  wa Vyombo vya Habari 
mbalimbali, jijini Dar es salaam.

Lengo kuu lilikuwa ni kuwajengea 
Wahariri uelewa juu ya dhana ya 
Wamiliki Manufaa(Benefial Owners) 
na hatimaye kuhamasisha  wamiliki 
wa kampuni kuwasilisha taarifa za 
Wamiiki Manufaa.

Sheria ya Kampuni  inabainisha 
kuwa  Mmiliki manufaa ni mnufaika 
wa mwisho wa Kampuni, ambaye 
wanamiliki au ana maamuzi katika 
Kampuni.Ikiwa kuna shaka, kampuni 
inapaswa kutafuta ushauri wa kisheria 

ili kuisaidia kubaini wamiliki wake 
wanaofaidi ni akina nani.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo , Kaimu Mkurugenzi 
wa Makampuni na Majina 
ya Biashara Bw. Meinrad 
Rweyemamu, amesema kuwa 
lengo la kukutana na wahariri wa 
vyombo vya habari ni kuwajengea 
uelewa na kujadili majukumu 
ya BRELA pamoja na kuongeza 
ushirikiano katika utendaji.

Bw. Rweyemamu amesema 
kuwa vyombo vya habari ni 
muhimu katika kuelimisha umma 
kuhusu  huduma zinazotolewa na 
BRELA, hivyo dhana ya wamiliki 

Manufaa inapaswa kueleweka 
vyema kwa wadau kwani taarifa 
za  Wamiliki Manufaa  zinapaswa 
kuwasilishwa kwa mujibu sharia.

Bw. Rweyemamu amesema 
kuwa taarifa za Mmiliki Manufaa 
zinatakiwa ili pia kumfahamu 
mtoa maamuzi katika kampuni 
kwa lengo la kupunguza mianya ya 
utakatishaji fedha na kutambua 
vyanzo vya fedha vya wamiliki wa 
kampuni kwa usalama wa Taifa 
na uchumi kwa Ujumla.

“Kuna baadhi ya wamiliki 
wa kampuni wanaonekana 
katika mfumo ila katika uhalisia 
siyo wamiliki halali, hivyo ni 

Na Mwandishi Wetu

Baadhi ya wahariri wakifuatilia mada mbalimbali za kuhusu Miliki Manufaa.

MAKALA
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vyema taarifa hizi zikawakilishwa 
kwa Msajili Ili Mmliki Manufaa 
atambulike, kwani kuna uwezekano 
mkubwa kuwa mtu anamiliki 
kampuni lakini hataki kujulikana, 
hivyo taarifa hizi zitasaidia kumjua 
Mmliki Manufaa ni nani katika 
kampuni,” amefafanua Bw. 
Rweyemamu.

Amesema kuwa awali mfumo 
ulikuwa unapokea taarifa bila kujali 
mtaji unatoka wapi, hivyo suala 
hili likawa chanzo cha mianya ya 
rushwa na tishio la kiusalama, 
ndiyo maana sheria ya Makampuni 
ilifanyiwa marekebisho na kuweka 

kipengele kinachozilazimu kampuni 
kuwasilisha    taarifa za Wamiliki 
Manufaa.

“Dhana hii ni nzuri na ni lazima 
ifahamike kwa wadau na wamiliki 
wa kampuni, kwani inatoa wigo 
kwa Serikali kufanya maamuzi 
sahihi kama kuzuia masuala ya 
utakatishaji fedha, rushwa, kupanga 
kodi, pamoja na kuzuia mianya 
ya ugaidi, Dunia nzima inaelekea 
huko, hatuna budi kuelekea huko,” 
amesema  Rweyemamu.

Amesema kuwa taarifa za 
Wamiliki Manufaa zinapaswa 
kuwasilishwa kwa wakati kwani 
muda wa uwasilishaji uliongezwa 
na Serikali Ili kufanikisha suala hilo. 
Aidha, amewaomba Wahariri wa 
Vyombo Mbalimbali vya Habari 
nchini walioshiriki katika mafunzo 
hayo kutoa mwanga kwa wadau 
wengine Ili dhana hiyo ieleweke 
vema  kwa manufaa ya  taifa la 
Tanzania

Naye Mkuu wa Sehemu ya Usajili 
wa Makampuni, Bw. Isidory Nkindi 
amesema BRELA imekuwa ikifanya 
maboresho mbalimbali ya kisheria 
na mifumo kutokana na kuthamini 
mchango wa makampuni kwenye 
kuchangia uchumi wa nchi, huku 
akikemea baadhi ya kampuni 
zinazokwepa kodi.

“Sheria ya kampuni sura ya 212 
ilifanyiwa marekebisho kupitia 
sheria ya fedha 2020 kwa kuleta 
dhana ya umiliki manufaa wa 

kampuni, marekebisho yalienda 
sambamba na utungwaji kanuni 
za wamiliki manufaa mwaka 
2021 za kusimamia utekelezaji 
wa uwasilishaji wa  taarifa  Mmiiki 
Manufaa wa kampuni,” amesema 
Nkindi.

Wakati huo huo, Msajili Msaidizi  
wa BRELA  Bi. Leticia Zavu  
amewataka wamiliki Kampuni 
kuhuisha taarifa za kampuni zao 
kwani muda wa kwanza uliotolewa 
umepita.

Bi. Zavu amesema zoezi la 
kuhuisha taarifa za makampuni 
lilianza rasmi mwaka 2018 lakini 
bado muitikio ni mdogo hivyo ni 
vema wahusika wakatekeleza 
takwa hilo la muhimu kisheria.

“Brela inatoa wito kwa wamiliki 
Kampuni kuhuisha taarifa zao 
ili tuwe na taarifa sahihi kuhusu 
kampuni yako kwasababu kuna 
mambo muhimu kama vile 
kampuni kuwa na mikopo, kubadili 
wamiliki manufaa , ongezeko la 
mtaji na wanahisa,hivyo ni muhimu 
sana kuhuisha taarifa za kampuni 
tunazomiliki,”amesisitiza Bi. Zavu

Kuhusu ukomo wa muda 
wa Wamiliki wa Makampuni 
kuwasilisha taarifa zao, Bi. Zavu 
amesema kwamba kwa sasa 
hakuna muda maalumu lakini ni 
vyema wakaharakisha ili BRELA 
itekeleze majukumu yake ipasavyo  
kwa manufaa ya wamiliki Manufaa 
na kampuni zao.

“Kuna baadhi ya wamiliki 
wa kampuni wanaonekana 

katika mfumo ila katika 
uhalisia siyo wamiliki 
halali, hivyo ni vyema 

taarifa hizi zikawakilishwa 
kwa Msajili Ili Mmliki 
Manufaa atambulike, 

kwani kuna uwezekano 
mkubwa kuwa mtu 

anamiliki kampuni lakini 
hataki kujulikana, hivyo 
taarifa hizi zitasaidia 

kumjua Mmliki Manufaa 
ni nani katika kampuni,” 

amefafanua Bw. 
Rweyemamu.

MAKALA

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Bw. Deodatus Balile (aliyeketi katikati), akiwa katika picha ya pamoja na baadhi 
ya wahariri wa vyombo vya habari, baada ya ufunguzi wa mafunzo kuhusu Wamiliki Manufaa yaliyofanyika hivi 
karibuni jijini Dar es Salaam. Aliyeketi kulia ni Mkurugenzi wa Leseni wa BRELA Bw. Andrew Mkapa na kushoto 
ni Kaimu Mkurugenzi wa Kampuni na Majina ya Biashara wa BRELA, Bw. Meinrad Rweyemamu.
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Jengo la BRELA, Kitalu Na 20, Nyumba Na 23,
Barabara ya Sokoine / Mtaa wa Shaaban Robert , S.L.P. 9393,   

11101,  Dar es Salaam. Simu: +255-22 2212800, 
barua pepe: maoni@brela.go.tz, malalamiko@brela.go.tz 

usajili@brela.go.tz  
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